make 3.81 - en to vi translation catalogue (387 entries)

en: attempt to use unsupported feature: `%s'
vi: đã cố sử dụng tính năng không được hỗ trợ « %s »

en: touch archive member is not available on VMS
vi: bộ phạn kho touch chưa sẵn sàng trên VMS

en: touch: Archive `%s' does not exist
vi: touch: kho « %s » không tồn tại

en: touch: `%s' is not a valid archive
vi: touch: « %s » không phải là một kho hợp lệ

en: touch: Member `%s' does not exist in `%s'
vi: touch: bộ phạn « %s » không tồn tại trong « %s »

en: touch: Bad return code from ar_member_touch on `%s'
vi: touch: mới nhận mã trả lại sai từ « ar_member_touch » trên « %s »

en: lbr$set_module failed to extract module info, status = %d
vi: « lbr$set_module » đã không rút được thông tin mô-đun, trạng thái = %d

en: lbr$ini_control failed with status = %d
vi: « lbr$ini_control » bị lỗi với trạng thái = %d

en: unable to open library `%s' to lookup member `%s'
vi: không thể mở thư viên « %s » để tra tìm bộ phạn « %s »

en: Member `%s'%s: %ld bytes at %ld (%ld).
vi: Bộ phạn « %s »%s: %ld byte với %ld (%ld).

en:  (name might be truncated)
vi:  (có lẽ tên bị cụt)

en:   Date %s
vi:   Ngày %s

en:   uid = %d, gid = %d, mode = 0%o.
vi:   uid = %d, gid = %d, chế độ = 0%o.

en: *** Break.
vi: *** Ngắt

en: *** [%s] Archive member `%s' may be bogus; not deleted
vi: *** [%s] Có lẽ bộ phạn « %s » là giả; chưa bị xóa bỏ

en: *** Archive member `%s' may be bogus; not deleted
vi: *** Có lẽ bộ phạn « %s » là giả; chưa bị xóa bỏ

en: *** [%s] Deleting file `%s'
vi: *** [%s] Đang xóa bỏ tập tin « %s »...

en: *** Deleting file `%s'
vi: *** Đang xóa bỏ tập tin « %s »...

en: #  commands to execute
vi: # các lệnh cần thi hành

en:  (built-in):
vi:  (sẵn có):

en:  (from `%s', line %lu):
vi:  (từ « %s », dòng %lu):

en: 
    # Directories
vi: 
    # Thư mục

en: # %s: could not be stat'd.
vi: # %s: không thể lấy các thông tin về nó.

en: # %s (key %s, mtime %d): could not be opened.
vi: # %s (khóa %s, giờ_m %d): không thể được mở.

en: # %s (device %d, inode [%d,%d,%d]): could not be opened.
vi: # %s (thiết bị %d, nút thông tin [%d,%d,%d]): không thể được mở.

en: # %s (device %ld, inode %ld): could not be opened.
vi: # %s (thiết bị %ld, nút thông tin %ld): không thể được mở.

en: # %s (key %s, mtime %d):
vi: # %s (khóa %s, giờ_m %d):

en: # %s (device %d, inode [%d,%d,%d]):
vi: # %s (thiết bị %d, nút thông tin [%d,%d,%d]):

en: # %s (device %ld, inode %ld):
vi: # %s (thiết bị %ld, nút thông tin %ld):

en: No
vi: Không

en:  files,
vi:  tập tin,

en: no
vi: không

en:  impossibilities
vi:  điều không thể

en:  so far.
vi:  cho đến đây.

en:  impossibilities in %lu directories.
vi:  điều không thể trong %lu thư mục.

en: Recursive variable `%s' references itself (eventually)
vi: Biến đệ qui « %s » tham chiếu chính nó (cuối cùng)

en: unterminated variable reference
vi: tham chiếu biến chưa có kết thúc

en: Commands were specified for file `%s' at %s:%lu,
vi: Các lệnh được ghi rõ cho tập tin « %s » vào %s:%lu,

en: Commands for file `%s' were found by implicit rule search,
vi: Các lệnh cho tập tin « %s » đã được tìm bằng việc tìm kiếm quy tắc ngầm,

en: but `%s' is now considered the same file as `%s'.
vi: nhưng « %s » hiện thời được xem là cùng một tập tin với « %s ».

en: Commands for `%s' will be ignored in favor of those for `%s'.
vi: Các lệnh cho « %s » sẽ bị bỏ qua để ủng hộ các điều cho « %s ».

en: can't rename single-colon `%s' to double-colon `%s'
vi: không thể thay đổi tên dấu hai chấm đơn « %s » thành dấu hai chấm đôi « %s »

en: can't rename double-colon `%s' to single-colon `%s'
vi: không thể thay đổi tên dấu hai chấm đôi « %s » thành dấu hai chấm đơn « %s »

en: *** Deleting intermediate file `%s'
vi: *** Đang xóa bỏ tập tin trung cấp « %s »...

en: Removing intermediate files...
vi: Đang gỡ bỏ các tập tin trung cấp...

en: %s: Timestamp out of range; substituting %s
vi: %s: Nhãn thời gian ở ngoại phạm vị nên thay thế %s

en: Current time
vi: Giờ hiện thời

en: # Not a target:
vi: # Không phải là đĩch:

en: #  Precious file (prerequisite of .PRECIOUS).
vi: # Tập tin qúy (điều kiện tiên quyết của .PRECIOUS).

en: #  Phony target (prerequisite of .PHONY).
vi: # Đích giả (điều kiện tiên quyết của .PHONY).

en: #  Command-line target.
vi: # Đích dòng lệnh.

en: #  A default, MAKEFILES, or -include/sinclude makefile.
vi: #  Tập tin tạo (makefile) mặc định, kiểu MAKEFILES, hay kiểu « -include/sinclude ».

en: #  Implicit rule search has been done.
vi: # Mới tìm kiếm kiểu quy tắc ngầm.

en: #  Implicit rule search has not been done.
vi: # Chưa tìm kiếm kiểu quy tắc ngầm.

en: #  Implicit/static pattern stem: `%s'
vi: # Cuống mẫu ngầm/tĩnh: « %s »

en: #  File is an intermediate prerequisite.
vi: # Tập tin là điều kiện tiên quyết trung cấp.

en: #  Also makes:
vi: # Cũng tạo :

en: #  Modification time never checked.
vi: # Chưa bao giờ kiểm tra giờ sửa đổi.

en: #  File does not exist.
vi: # Tập tin không tồn tại.

en: #  File is very old.
vi: # Tập tin rất cũ.

en: #  Last modified %s
vi: # Sửa đổi cuối cùng %s

en: #  File has been updated.
vi: # Tập tin đã được cập nhật.

en: #  File has not been updated.
vi: # Tập tin chưa được cập nhật.

en: #  Commands currently running (THIS IS A BUG).
vi: # Các lệnh đang chạy (ĐÂY LÀ LỖI).

en: #  Dependencies commands running (THIS IS A BUG).
vi: # Các lệnh phụ thuộc đang chạy (ĐÂY LÀ LỖI).

en: #  Successfully updated.
vi: # Đã được cập nhật.

en: #  Needs to be updated (-q is set).
vi: # Cần thiết cập nhật (« -q » đã lập).

en: #  Failed to be updated.
vi: # Việc cập nhật bị lỗi.

en: #  Invalid value in `update_status' member!
vi: #  Giá trị không hợp lệ trong bộ phạn « update_status » (trạng thái cập nhật)!

en: #  Invalid value in `command_state' member!
vi: #  Giá trị không hợp lệ trong bộ phạn « command_state » (tính trạng lệnh)!

en: 
    # Files
vi: 
    # Tập tin

en: 
    # files hash-table stats:
    #
vi: 
    # thống kê bảng băm các tập tin:
    #

en: non-numeric first argument to `word' function
vi: đối số thứ nhất không dạng số đối với hàm « word » (từ)

en: first argument to `word' function must be greater than 0
vi: đối số thứ nhất đối với hàm « word » (từ) phải là lớn hơn 0

en: non-numeric first argument to `wordlist' function
vi: đối số thứ nhất không dạng số đối với hàm « wordlist » (danh sách từ)

en: non-numeric second argument to `wordlist' function
vi: đối số thứ hai không dạng số đối với hàm « wordlist » (danh sách từ)

en: create_child_process: DuplicateHandle(In) failed (e=%ld)
vi: Việc « create_child_process: DuplicateHandle(In) » (tạo tiến trình con: bộ quản lý trùng) bị lỗi (e=%ld)

en: create_child_process: DuplicateHandle(Err) failed (e=%ld)
vi: Việc « create_child_process: DuplicateHandle(Err) » (tạo tiến trình con: bộ quản lý trùng(lỗi)) bị lỗi (e=%ld)

en: CreatePipe() failed (e=%ld)
vi: Việc « CreatePipe() » (tạo ống dẫn) bị lỗi (e=%ld)

en: windows32_openpipe (): process_init_fd() failed
vi: Việc « windows32_openpipe (): process_init_fd() » (mở ống dẫn windows32: tiến trình sở khởi fd) bị lỗi

en: Cleaning up temporary batch file %s
vi: Đang làm sạch tập tin bó tạm thời %s...

en: insufficient number of arguments (%d) to function `%s'
vi: Không có đủ đối số (%d) tới hàm « %s »

en: unimplemented on this platform: function `%s'
vi: chưa được thực hiện trên nền tảng này: hàm « %s »

en: unterminated call to function `%s': missing `%c'
vi: cuộc gọi chưa được kết thúc cho hàm « %s »: thiếu « %c »

en: %s: option `%s' is ambiguous
vi: %s: tùy chọn « %s » là mơ hồ

en: %s: option `--%s' doesn't allow an argument
vi: %s: tùy chọn « --%s » không cho phép đối số

en: %s: option `%c%s' doesn't allow an argument
vi: %s: tùy chọn « %c%s » không cho phép đối số

en: %s: option `%s' requires an argument
vi: %s: tùy chọn « %s » cần đến đối số

en: %s: unrecognized option `--%s'
vi: %s: không nhận ra tùy chọn « --%s »

en: %s: unrecognized option `%c%s'
vi: %s: không nhận ra tùy chọn « %c%s »

en: %s: illegal option -- %c
vi: %s: không cho phép tùy chọn « -- %c »

en: %s: invalid option -- %c
vi: %s: tùy chọn không hợp lệ « -- %c »

en: %s: option requires an argument -- %c
vi: %s: tùy chọn cần đến đối số « -- %c »

en: %s: option `-W %s' is ambiguous
vi: %s: tùy chọn « -W %s » là mơ hồ

en: %s: option `-W %s' doesn't allow an argument
vi: %s: tùy chọn « -W %s » không cho phép đối số

en: can't allocate %ld bytes for hash table: memory exhausted
vi: không thể cấp phát %ld byte cho bảng băm: hết bộ nhớ hoàn toàn

en: Load=%ld/%ld=%.0f%%,
vi: Trọng tải=%ld/%ld=%.0f%%,

en: Rehash=%d,
vi: Băm lại=%d,

en: Collisions=%ld/%ld=%.0f%%
vi: Xung đột=%ld/%ld=%.0f%%

en: Looking for an implicit rule for `%s'.
vi: Đang tìm quy tắc nguầm cho « %s ».

en: Looking for archive-member implicit rule for `%s'.
vi: Đang tìm quy tắc ngầm về bộ phạn kho cho « %s ».

en: Avoiding implicit rule recursion.
vi: Đang tránh sự đệ qui quy tắc ngầm.

en: Trying pattern rule with stem `%.*s'.
vi: Đang thử quy tắc mẫu với cuống « %.*s ».

en: Rejecting impossible implicit prerequisite `%s'.
vi: Đang từ chối điều kiện tiên quyết ngầm không thể « %s ».

en: Rejecting impossible rule prerequisite `%s'.
vi: Đang từ chối điều kiện tiên quyết không thể « %s ».

en: Trying implicit prerequisite `%s'.
vi: Đang thử điều kiện tiên quyết ngầm « %s ».

en: Trying rule prerequisite `%s'.
vi: Đang thử điều kiện tiên quyết quy tắc « %s ».

en: Found prerequisite `%s' as VPATH `%s'
vi: Mới tìm điều kiện tiên quyết « %s » dạng VPATH « %s »

en: Looking for a rule with intermediate file `%s'.
vi: Đang tìm quy tắc với tập tin trung cấp « %s ».

en: Cannot create a temporary file
vi: Không thể tạo tên tập tin tạm thời

en: *** [%s] Error 0x%x (ignored)
vi: *** [%s] Lỗi 0x%x (bị bỏ qua)

en: *** [%s] Error 0x%x
vi: *** [%s] Lỗi 0x%x

en: [%s] Error %d (ignored)
vi: [%s] Lỗi %d (bị bỏ qua)

en: *** [%s] Error %d
vi: *** [%s] Lỗi %d

en:  (core dumped)
vi:  (lõi bị đổ)

en: *** Waiting for unfinished jobs....
vi: *** Đang đợi các việc chưa xong...

en: Live child 0x%08lx (%s) PID %ld %s
vi: Điều con động 0x%08lx (%s) PID %ld %s

en:  (remote)
vi:  (từ xa)

en: Reaping losing child 0x%08lx PID %ld %s
vi: Đang bắt điều con thua 0x%08lx PID %ld %s

en: Reaping winning child 0x%08lx PID %ld %s
vi: Đang bắt điều con thắng 0x%08lx PID %ld %s

en: Cleaning up temp batch file %s
vi: Đang làm sạch tập tin bó tạm thời: %s

en: Removing child 0x%08lx PID %ld%s from chain.
vi: Đang gỡ bỏ điều con 0x%08lx PID %ld%s ra dây.

en: write jobserver
vi: ghi trình phục vụ công việc

en: Released token for child 0x%08lx (%s).
vi: Mới nhả hiệu bài cho điều con 0x%08lx (%s).

en: process_easy() failed to launch process (e=%ld)
vi: Việc « process_easy() » (tiến trình dễ) bị lỗi khi cố khởi chạy tiến trình (e=%ld)

en: 
    Counted %d args in failed launch
vi: 
    Đã đếm %d đối số trong việc khởi chạy bị lỗi

en: Putting child 0x%08lx (%s) PID %ld%s on the chain.
vi: Đang để điều con 0x%08lx (%s) PID %ld%s trên dây.

en: Obtained token for child 0x%08lx (%s).
vi: Đã lấy hiệu bài cho điều con 0x%08lx (%s).

en: read jobs pipe
vi: đọc ống dẫn của các cộng việc

en: cannot enforce load limits on this operating system
vi: không thể buộc hạn chế trọng tải với hệ điều hành này

en: cannot enforce load limit:
vi: không thể buộc hạn chế trọng tải:

en: no more file handles: could not duplicate stdin
vi: không có bộ quản lý tập tin nữa: không thể nhân bản thiết bị nhập chuẩn

en: no more file handles: could not duplicate stdout
vi: không có bộ quản lý tập tin nữa: không thể nhân bản thiết bị xuất chuẩn

en: Could not restore stdin
vi: Không thể phục hồi thiết bị nhập chuẩn

en: Could not restore stdout
vi: Không thể phục hồi thiết bị xuất chuẩn

en: process_easy() failed failed to launch process (e=%ld)
vi: Việc « process_easy() » (tiến trình dễ) bị lỗi khi cố khởi chạy tiến trình (e=%ld)

en: make reaped child pid %ld, still waiting for pid %ld
vi: đặt điều con đã bắt là PID %ld, vẫn còn đợi PID %ld

en: %s: Command not found
vi: %s: Không tìm thấy lệnh.

en: %s: Shell program not found
vi: %s: Không tìm thấy chương trình hệ vỏ

en: spawnvpe: environment space might be exhausted
vi: spawnvpe: có lẽ hết sức chứa môi trường hoàn toàn

en: $SHELL changed (was `%s', now `%s')
vi: $SHELL đã thay đổi (đã « %s », là « %s »)

en: Creating temporary batch file %s
vi: Đang tạo tập tin bó tạm thời: %s

en: %s (line %d) Bad shell context (!unixy && !batch_mode_shell)
vi: %s (dòng %d) Ngữ cảnh hệ vỏ sai (!unixy && !batch_mode_shell)

en: Options:
vi: Tùy chọn:

en:   -b, -m                      Ignored for compatibility.
vi:   -b, -m                      Bị bỏ qua để tương thích.

en:   -B, --always-make           Unconditionally make all targets.
vi:   -B, --always-make           _Luôn luôn tạo_ mọi đích (không điều kiện).

en:   -C DIRECTORY, --directory=DIRECTORY
                                  Change to DIRECTORY before doing anything.
vi:   -C THƯ_MỤC, --directory=THƯ_MỤC
                                  Chuyển đổi sang thư mục này, trước hết.

en:   -d                          Print lots of debugging information.
vi:   -d                          In ra rất nhiều thông tin _gỡ lỗi_.

en:   --debug[=FLAGS]             Print various types of debugging information.
vi:   --debug[=CỜ...]             In ra các kiểu thông tin _gỡ lỗi_ khác nhau.

en:   -e, --environment-overrides
                                  Environment variables override makefiles.
vi:   -e, --environment-overrides
                                  Các biến _môi trường có quyền cao hơn_
    					các tập tin tạo (makefile).

en:   -f FILE, --file=FILE, --makefile=FILE
                                  Read FILE as a makefile.
vi:   -f TẬP_TIN, --file=TẬP_TIN, --makefile=TẬP_TIN
                                  Đọc tập tin này dạng tập tin tạo (makefile).

en:   -h, --help                  Print this message and exit.
vi:   -h, --help                  Hiển thị _trợ giúp_ này rồi thoát.

en:   -i, --ignore-errors         Ignore errors from commands.
vi:   -i, --ignore-errors         _Bỏ qua các lỗi_ từ các lệnh.

en:   -I DIRECTORY, --include-dir=DIRECTORY
                                  Search DIRECTORY for included makefiles.
vi:   -I THƯ_MỤC, --include-dir=THƯ_MỤC
                                  Tìm kiếm tập tin tạo (makefile) đã _bao gồm_
    					trong _thư mục_ này.

en:   -j [N], --jobs[=N]          Allow N jobs at once; infinite jobs with no arg.
vi:   -j [N], --jobs[=N]          Cho phép N (số) _công việc_ đồng thời;
    						vô hạn khi không có đối số

en:   -k, --keep-going            Keep going when some targets can't be made.
vi:   -k, --keep-going            _Cứ làm_ khi không thể tạo một số đích.

en:   -l [N], --load-average[=N], --max-load[=N]
                                  Don't start multiple jobs unless load is below N.
vi:   -l [N], --load-average[=N], --max-load[=N]
                           Đừng khởi chạy nhiều công việc, trừ trọng tải dưới N (số).

en:   -L, --check-symlink-times   Use the latest mtime between symlinks and target.
vi:   -L, --check-symlink-times
    			Dùng giờ_m cuối cùng giữa liên kết tượng trưng và đích.
    	(_kiểm tra giờ liên kết tượng trưng_)

en:   -n, --just-print, --dry-run, --recon
                                  Don't actually run any commands; just print them.
vi:   -n, --just-print, --dry-run, --recon
                                 Đừng thật chạy lệnh nào, chỉ in ra hết.
    	(_chỉ in, chạy thực hành, sự thăm dò_)

en:   -o FILE, --old-file=FILE, --assume-old=FILE
                                  Consider FILE to be very old and don't remake it.
vi:   -o TẬP_TIN, --old-file=TẬP_TIN, --assume-old=TẬP_TIN
                                 Xem tập tin này là rất cũ nên đừng tạo lại nó.
    	(_cũ, tập tin cũ, giả sử cũ_)

en:   -p, --print-data-base       Print make's internal database.
vi:   -p, --print-data-base      _In ra cơ sở dữ liệu_ nội bộ của trình make.

en:   -q, --question              Run no commands; exit status says if up to date.
vi:   -q, --question
    	Đừng chạy lệnh nào; trạng thái thoát nói nếu hiện thời hay không.
    	(_câu hỏi_)

en:   -r, --no-builtin-rules      Disable the built-in implicit rules.
vi:   -r, --no-builtin-rules      		Tắt các quy tắc ngầm có sẵn.
    	(_không có quy tắc có sẵn_)

en:   -R, --no-builtin-variables  Disable the built-in variable settings.
vi:   -R, --no-builtin-variables  	Tắt các thiết lập biến có sẵn.
    	(_không có biến có sẵn_)

en:   -s, --silent, --quiet       Don't echo commands.
vi:   -s, --silent, --quiet       Đừng vọng (hiển thị) lệnh.
    	(_câm, im_)

en:   -S, --no-keep-going, --stop
                                  Turns off -k.
vi:   -S, --no-keep-going, --stop		Tắt « -k ».
    	(không cứ làm, dừng)

en:   -t, --touch                 Touch targets instead of remaking them.
vi:   -t, --touch                 Touch các đích thay vào tạo lại chúng.
    	(_sờ_)

en:   -v, --version               Print the version number of make and exit.
vi:   -v, --version               In ra số thứ tự _phiên bản_ của trình make, rồi thoát.

en:   -w, --print-directory       Print the current directory.
vi:   -w, --print-directory       _In ra thư mục_ hiện thời.

en:   --no-print-directory        Turn off -w, even if it was turned on implicitly.
vi:   --no-print-directory        Tắt « -w », dù khi nó được bật ngầm
    	(_không in ra thư mục_)

en:   -W FILE, --what-if=FILE, --new-file=FILE, --assume-new=FILE
                                  Consider FILE to be infinitely new.
vi:   -W TẬP_TIN
      --what-if=TẬP_TIN
      --new-file=TẬP_TIN
      --assume-new=TẬP_TIN
                                  			Xem là tập tin này là mới vô hạn.
    	(_gì nếu, tập tin mới, giả sử mới_)

en:   --warn-undefined-variables  Warn when an undefined variable is referenced.
vi:   --warn-undefined-variables
    		_Cảnh báo_ khi tham chiếu một _biến chưa được định nghĩa_.

en: empty string invalid as file name
vi: chuỗi rỗng không hợp lệ dạng tên tập tin

en: unknown debug level specification `%s'
vi: không biết đặc tả cấp gỡ lỗi « %s »

en: %s: Interrupt/Exception caught (code = 0x%lx, addr = 0x%lx)
vi: %s: Mới bắt Interrupt/Exception (ngắt/ngoài lệ) (mã = 0x%lx, địa chỉ = 0x%lx)

en: 
    Unhandled exception filter called from program %s
    ExceptionCode = %lx
    ExceptionFlags = %lx
    ExceptionAddress = %lx
vi: 
    Bộ lọc ngoại lệ không đã quản lý được gọi từ chương trình %s
    ExceptionCode 		mã ngoại lệ	       %lx
    ExceptionFlags 		các cờ ngoại lệ      %lx
    ExceptionAddress 		địa chỉ ngoại lệ     %lx

en: Access violation: write operation at address %lx
vi: Vi phạm truy cập: thao tác ghi tại địa chỉ %lx

en: Access violation: read operation at address %lx
vi: Vi phạm truy cập: thao tác đọc tại địa chỉ %lx

en: find_and_set_shell setting default_shell = %s
vi: « find_and_set_shell » (tìm và lập hệ vỏ) đang lập « default_shell » (hệ vỏ mặc định) = %s

en: find_and_set_shell path search set default_shell = %s
vi: Việc tìm kiếm đường dẫn « find_and_set_shell » (tìm và lập hệ vỏ) đang lập « default_shell » (hệ vỏ mặc định) = %s

en: %s is suspending for 30 seconds...
vi: %s đang ngưng được 30 giây...

en: done sleep(30). Continuing.
vi: đã ngủ(30). Đang tiếp tục.

en: Makefile from standard input specified twice.
vi: Tập tin tạo (makefile) từ thiết bị nhập chuẩn đã được ghi rõ hai lần.

en: fopen (temporary file)
vi: fopen (tập tin tạm thời)
      (_mở tập tin_)

en: fwrite (temporary file)
vi: fwrite (tập tin tạm thời)
      (_ghi tập tin_)

en: Parallel jobs (-j) are not supported on this platform.
vi: Công việc song song (-j) không được hỗ trợ trên nền tảng này.

en: Resetting to single job (-j1) mode.
vi: Đang lập lại thành chế độ công việc đơn (-j1).

en: internal error: multiple --jobserver-fds options
vi: lỗi nội bộ: có nhiều tùy chọn « --jobserver-fds » (trình phục vụ công việc -fds).

en: internal error: invalid --jobserver-fds string `%s'
vi: lỗi nội bộ: gặp chuỗi « --jobserver-fds » (trình phục vụ công việc -fds) không hợp lệ « %s ».

en: warning: -jN forced in submake: disabling jobserver mode.
vi: cảnh báo : « -jN » bị buộc trong tiến trình submake: nên tắt chế độ trình phục vụ công việc (jobserver).

en: dup jobserver
vi: dup jobserver (sao lục trình phục vụ công việc)

en: warning: jobserver unavailable: using -j1.  Add `+' to parent make rule.
vi: cảnh báo : trình phục vụ công việc không sẵn sàng: nên dùng « -j1 ». Hãy thêm « + » vào quy tắc make mẹ.

en: creating jobs pipe
vi: đang tạo ống dẫn công việc

en: init jobserver pipe
vi: init jobserver pipe (sở khởi ống dẫn trình phục vụ công việc)

en: Symbolic links not supported: disabling -L.
vi: Không hỗ trợ liên kết tượng trưng: nên tắt « -L ».

en: Updating makefiles....
vi: Đạng cập nhật các tập tin tạo (makefile)...

en: Makefile `%s' might loop; not remaking it.
vi: Tập tin tạo (makefile) « %s » có lẽ sẽ vòng lặp; sẽ không tạo lại nó.

en: Failed to remake makefile `%s'.
vi: Việc tạo lại tập tin tạo (makefile) « %s » bị lỗi.

en: Included makefile `%s' was not found.
vi: Không tìm thấy tập tin tạo (makefile) đã bao gồm « %s ».

en: Makefile `%s' was not found
vi: Không tìm thấy tập tin tạo (makefile) « %s ».

en: Couldn't change back to original directory.
vi: Không thể chuyển đổi về thư mục gốc.

en: Re-executing[%u]:
vi: Đang thực hiện lại[%u]:

en: unlink (temporary file):
vi: unlink (bỏ liên kết) (tập tin tạm thời):

en: .DEFAULT_GOAL contains more than one target
vi: « .DEFAULT_GOAL » (đích mặc định) chứa nhiều đích.

en: No targets specified and no makefile found
vi: Chưa ghi rõ đích nào, và không tìm thấy tập tin tạo (makefile) nào

en: No targets
vi: Không có đích

en: Updating goal targets....
vi: Đạng cập nhật các đích mục tiêu...

en: warning:  Clock skew detected.  Your build may be incomplete.
vi: cảnh báo : mới phát hiện đối xứng lệch đồng hồ. Như thế thì bản xây dụng có lẽ không hoàn toàn.

en: Usage: %s [options] [target] ...
vi: Cách sử dụng: %s [tùy_chọn...] [đích] ...

en: 
    This program built for %s
vi: 
    Chương trình này đã được xây dụng cho %s

en: 
    This program built for %s (%s)
vi: 
    Chương trình này đã được xây dụng cho %s (%s)

en: Report bugs to <bug-make@gnu.org>
vi: Hãy thông báo lỗi cho <bug-make@gnu.org>.

en: the `-%c' option requires a non-empty string argument
vi: tùy chọn « -%c » cần đến một đối số dạng chuỗi không rỗng

en: the `-%c' option requires a positive integral argument
vi: tùy chọn « -%c » cần đến một đối số dạng số nguyên dương

en: %sThis is free software; see the source for copying conditions.
    %sThere is NO warranty; not even for MERCHANTABILITY or FITNESS FOR A
    %sPARTICULAR PURPOSE.
vi: %sPhần mềm này tự do; hãy xem mã nguồn để tìm thấy điều kiện sao chép.
    %sKhông bảo đảm gì cả, dù khả năng bán hay khả năng làm việc dứt khoát.
    %s

en: 
    %sThis program built for %s
vi: 
    %sChương trình này đã được xây dụng cho %s

en: 
    %sThis program built for %s (%s)
vi: 
    %sChương trình này đã được xây dụng cho %s (%s)

en: 
    # Make data base, printed on %s
vi: 
    # Cơ sở dữ liệu Make, được in ra vào %s

en: 
    # Finished Make data base on %s
vi: 
    # Mới xong cơ sở dữ liệu Make vào %s

en: %s: Entering an unknown directory
vi: %s: Đang vào một thư mục lạ

en: %s: Leaving an unknown directory
vi: %s: Đang rời khỏi một thư mục lạ

en: %s: Entering directory `%s'
vi: %s: Đang vào thư mục « %s »

en: %s: Leaving directory `%s'
vi: %s: Đang rời khỏi thư mục « %s »

en: %s[%u]: Entering an unknown directory
vi: %s[%u]: Đang vào một thư mục lạ

en: %s[%u]: Leaving an unknown directory
vi: %s[%u]: Đang rời khỏi một thư mục lạ

en: %s[%u]: Entering directory `%s'
vi: %s[%u]: Đang vào thư mục « %s »

en: %s[%u]: Leaving directory `%s'
vi: %s[%u]: Đang rời khỏi thư mục « %s »

en: .  Stop.
vi: .  Dừng.

en: Unknown error %d
vi: Không biết lỗi: %d

en: virtual memory exhausted
vi: hết bộ nhớ ảo hoàn toàn

en: %s: user %lu (real %lu), group %lu (real %lu)
vi: %s: người dùng %lu (thật %lu), nhóm %lu (thật %lu)

en: Initialized access
vi: Truy cấp đã sở khởi

en: User access
vi: Truy cập người dùng

en: Make access
vi: Truy cập Make

en: Child access
vi: Truy cập điều con

en: write error: %s
vi: lỗi ghi: %s

en: write error
vi: lỗi ghi

en: Reading makefiles...
vi: Đạng đọc các tập tin tạo (makefile)...

en: Reading makefile `%s'
vi: Đạng đọc tập tin tạo (makefile) « %s »...

en:  (no default goal)
vi:  (không có mục tiêu mặc định)

en:  (search path)
vi:  (đường dẫn tìm kiếm)

en:  (don't care)
vi:  (cũng được)

en:  (no ~ expansion)
vi:  (không mở rộng ~)

en: invalid syntax in conditional
vi: gặp cú pháp không hợp lệ trong đồ điều kiện

en: extraneous `endef'
vi: gặp « endef » bắt nguồn ở ngoài

en: empty variable name
vi: tên biến rỗng

en: empty `override' directive
vi: chỉ thị « override » (đè) rỗng

en: invalid `override' directive
vi: chỉ thị « override » (đè) không hợp lệ

en: commands commence before first target
vi: lệnh bắt đầu trước đích thứ nhất

en: missing rule before commands
vi: thiếu quy tắc trước các lệnh

en: missing separator%s
vi: thiếu bộ phân cách%s

en:  (did you mean TAB instead of 8 spaces?)
vi:  (bạn có muốn dùng TAB thay vào 8 dấu cách chứ?)

en: missing target pattern
vi: thiếu mẫu đích

en: multiple target patterns
vi: nhiều mẫu đích

en: target pattern contains no `%%'
vi: mẫu đích không chứa « %% »

en: missing `endif'
vi: thiếu « endif »

en: Extraneous text after `endef' directive
vi: Gặp chuỗi chữ bắt nguồn ở ngoài sau chi thị « endef »

en: missing `endef', unterminated `define'
vi: thiếu « endef », « define » (định nghĩa) chưa kết thúc

en: Extraneous text after `%s' directive
vi: Gặp chuỗi chữ bắt nguồn ở ngoài sau chi thị « %s »

en: extraneous `%s'
vi: gặp « %s » bắt nguồn ở ngoài

en: only one `else' per conditional
vi: chỉ cho phép một « else » (nếu không thì) cho mỗi đồ điều kiện thôi

en: Malformed target-specific variable definition
vi: Lời định nghĩa biến đặc trưng cho đích dạng sai

en: prerequisites cannot be defined in command scripts
vi: không thể định nghĩa điều kiện tiên quyết trong tập lệnh kiểu lệnh

en: mixed implicit and static pattern rules
vi: gặp quy tắc mẫu kiểu ngầm và tĩnh được trộn với nhau

en: mixed implicit and normal rules
vi: gặp quy tắc mẫu kiểu ngầm và chuẩn được trộn với nhau

en: target `%s' doesn't match the target pattern
vi: đích « %s » không khớp với mẫu đích

en: target file `%s' has both : and :: entries
vi: tập tin đích « %s » có mục nhập kiểu cả « : » lẫn « :: » đều

en: target `%s' given more than once in the same rule.
vi: đích « %s » được đưa ra nhiều lần trong cùng một quy tắc

en: warning: overriding commands for target `%s'
vi: cảnh báo : đang đè lên các lệnh cho đích « %s »

en: warning: ignoring old commands for target `%s'
vi: cảnh báo : đang bỏ qua các lệnh cũ cho đích « %s »

en: warning: NUL character seen; rest of line ignored
vi: cảnh báo : đã xem ký tự NUL (rỗng) nên bỏ qua phần còn lại của dòng đó

en: Nothing to be done for `%s'.
vi: Không có gì cần làm cho « %s ».

en: `%s' is up to date.
vi: « %s » là hiện thời.

en: Pruning file `%s'.
vi: Đang xén bớt tập tin « %s ».

en: %sNo rule to make target `%s'%s
vi: %sKhông có quy tắc tới đích make « %s »%s

en: %sNo rule to make target `%s', needed by `%s'%s
vi: %sKhông có quy tắc tới đích make « %s », cần thiết bởi « %s »%s

en: Considering target file `%s'.
vi: Đang suy nghĩ tập tin đích « %s ».

en: Recently tried and failed to update file `%s'.
vi: Vừa cố cập nhật tập tin « %s » nhưng bị lỗi.

en: File `%s' was considered already.
vi: Tập tin « %s » đã được suy nghĩ.

en: Still updating file `%s'.
vi: Vẫn còn đang cập nhật tập tin « %s »...

en: Finished updating file `%s'.
vi: Mới cập nhật xong tập tin « %s ».

en: File `%s' does not exist.
vi: Tập tin « %s » không tồn tại.

en: *** Warning: .LOW_RESOLUTION_TIME file `%s' has a high resolution time stamp
vi: *** Cảnh báo : tập tin « .LOW_RESOLUTION_TIME » (thời gian giải pháp thấp) « %s » có nhãn thời gian cao

en: Found an implicit rule for `%s'.
vi: Tìm thấy một quy tắc ngầm cho « %s ».

en: No implicit rule found for `%s'.
vi: Không tìm thấy quy tắc ngầm cho « %s »

en: Using default commands for `%s'.
vi: Đang dùng các lệnh mặc định cho « %s ».

en: Circular %s <- %s dependency dropped.
vi: Cách phụ thuộc vòng tròn « %s ← %s » bị gỡ bỏ.

en: Finished prerequisites of target file `%s'.
vi: Mới xong các điều kiện tiên quyết của tập tin đích « %s ».

en: The prerequisites of `%s' are being made.
vi: Đang tạo các điều kiện tiên quyết của « %s ».

en: Giving up on target file `%s'.
vi: Đang chịu thua về tập tin đích « %s ».

en: Target `%s' not remade because of errors.
vi: Đích « %s » không được tạo lại vì gặp lỗi.

en: Prerequisite `%s' is order-only for target `%s'.
vi: Điều kiện tiên quyết « %s » là order-only (chỉ thứ tự) cho đích « %s ».

en: Prerequisite `%s' of target `%s' does not exist.
vi: Điều kiện tiên quyết « %s » của đích « %s » không tồn tại.

en: Prerequisite `%s' is newer than target `%s'.
vi: Điều kiện tiên quyết « %s » là mới hơn đích « %s » .

en: Prerequisite `%s' is older than target `%s'.
vi: Điều kiện tiên quyết « %s » là cũ hơn đích « %s » .

en: Target `%s' is double-colon and has no prerequisites.
vi: Đích « %s » là kiểu dấu hai chấm đôi và không có điều kiện tiên quyết nào.

en: No commands for `%s' and no prerequisites actually changed.
vi: Không có lệnh cho « %s », và chưa thật sự thay đổi điều kiện tiên quyết nào.

en: Making `%s' due to always-make flag.
vi: Đang tạo « %s » vì gặp cờ always-make (luôn luôn tạo).

en: No need to remake target `%s'
vi: Không cần tạo lại đích « %s ».

en: ; using VPATH name `%s'
vi: ; đang dùng tên VPATH (đường dẫn V) « %s »

en: Must remake target `%s'.
vi: Phải tạo lại đích « %s ».

en:   Ignoring VPATH name `%s'.
vi:   Đang bỏ qua tên đường dẫn VPATH « %s ».

en: Commands of `%s' are being run.
vi: Đang chạy các lệnh của « %s ».

en: Failed to remake target file `%s'.
vi: Việc tạo lại tập tin đích « %s » bị lỗi.

en: Successfully remade target file `%s'.
vi: Mới  tạo lại tập tin đích « %s ».

en: Target file `%s' needs remade under -q.
vi: Tập tin đích « %s » cần được tạo lại dưới « -q ».

en: Warning: File `%s' has modification time in the future
vi: Cảnh báo : tập tin « %s » có giờ sửa đổi trong tương lai.

en: Warning: File `%s' has modification time %.2g s in the future
vi: Cảnh báo : tập tin « %s » có giờ sửa đổi « %.2g s » trong tương lai.

en: .LIBPATTERNS element `%s' is not a pattern
vi: Yếu tố « .LIBPATTERNS » (các mẫu thư viên) « %s » không phải là mẫu

en: Customs won't export: %s
vi: Thuế quan không xuất được: %s

en: 
    # Implicit Rules
vi: 
    # Quy tắc ngầm

en: 
    # No implicit rules.
vi: 
    # Không có quy tắc ngầm.

en: 
    # %u implicit rules, %u
vi: 
    # %u quy tắc ngầm, %u

en:  terminal.
vi:  thiết bị cuối

en: BUG: num_pattern_rules wrong!  %u != %u
vi: LỖI: « num_pattern_rules » (số quy tắc mẫu) không đúng!  %u != %u

en: unknown signal
vi: tín hiệu lạ

en: Hangup
vi: Ngừng nói

en: Interrupt
vi: Ngắt

en: Quit
vi: Thoát

en: Illegal Instruction
vi: Lệnh cấm

en: Trace/breakpoint trap
vi: Bẫy vết/điểm ngắt

en: Aborted
vi: Bị hủy bỏ

en: IOT trap
vi: Bẫy IOT

en: EMT trap
vi: Bẫy EMT

en: Floating point exception
vi: Ngoại lệ điểm phù động

en: Killed
vi: Bị buộc kết thúc

en: Bus error
vi: Lỗi mạch nối

en: Segmentation fault
vi: Lỗi phân đoạn

en: Bad system call
vi: Cuộc gọi hệ thống sai

en: Broken pipe
vi: Ống dẫn bị ngắt

en: Alarm clock
vi: Đồng hồ báo động

en: Terminated
vi: Bị kết thúc

en: User defined signal 1
vi: Tín hiệu tự định nghĩa 1

en: User defined signal 2
vi: Tín hiệu tự định nghĩa 2

en: Child exited
vi: Tiến trình con đã thoát

en: Power failure
vi: Bị cúp điện đột ngột

en: Stopped
vi: Bị ngừng

en: Stopped (tty input)
vi: Bị ngừng (kết nhập tty)

en: Stopped (tty output)
vi: Bị ngừng (kết xuất tty)

en: Stopped (signal)
vi: Bị ngừng (tín hiệu)

en: CPU time limit exceeded
vi: Giới hạn thời gian CPU (đơn vị xử lý trung tâm) bị vượt quá

en: File size limit exceeded
vi: Giới hạn kích cỡ tập tin bị vượt quá

en: Virtual timer expired
vi: Bộ đếm thời gian ảo đã mãn hạn

en: Profiling timer expired
vi: Bộ đếm khi theo dõi cách sử dụng tiềm năng hệ thống đã mãn hạn

en: Window changed
vi: Cửa sổ đã thay đổi

en: Continued
vi: Đã tiếp tục

en: Urgent I/O condition
vi: Tình trạng I/O (nhập/xuất) khẩn cấp

en: I/O possible
vi: I/O (nhập/xuất) có thể

en: Resource lost
vi: Tài nguyên bị mất

en: Danger signal
vi: Tín hiệu nguy hiểm

en: Information request
vi: Yêu cầu thông tin

en: Floating point co-processor not available
vi: Không có sẵn sàng bộ đồng xử lý điểm phù động

en: 
    %s # of strings in strcache: %d
vi: 
    %s # chuỗi trong bộ nhớ tạm chuỗi : %d

en: %s # of strcache buffers: %d
vi: %s # bộ đệm nhớ tạm chuỗi: %d

en: %s strcache size: total = %d / max = %d / min = %d / avg = %d
vi: %s cỡ bộ nhớ tạm chuỗi: tổng = %d / đa = %d / thiểu = %d / tbình = %d

en: %s strcache free: total = %d / max = %d / min = %d / avg = %d
vi: %s rảnh bộ nhớ tạm chuỗi: tổng = %d / đa = %d / thiểu = %d / tbình = %d

en: default
vi: mặc định

en: environment
vi: môi trường

en: makefile
vi: tập tin tạo

en: environment under -e
vi: môi trường dưới « -e »

en: command line
vi: dòng lệnh

en: `override' directive
vi: chỉ thị « override » (đè)

en: automatic
vi: tự động

en:  (from `%s', line %lu)
vi:  (từ « %s », dòng %lu)

en: # variable set hash-table stats:
vi: # thống kê bảng băm lập biến:

en: 
    # Variables
vi: 
    # Biến

en: 
    # Pattern-specific Variable Values
vi: 
    # Giá trị biến đặc trưng cho mẫu

en: 
    # No pattern-specific variable values.
vi: 
    # Không có giá trị biến đặc trưng cho mẫu

en: 
    # %u pattern-specific variable values
vi: 
    # %u giá trị biến đặc trưng cho mẫu

en: warning: undefined variable `%.*s'
vi: cảnh báo : chưa định nghĩa biến « %.*s »

en: sys$search failed with %d
vi: việc « search » (tìm kiếm hệ thống) bị lỗi với %d

en: Warning: Empty redirection
vi: Cảnh báo : việc chuyển hướng rỗng

en: internal error: `%s' command_state
vi: lỗi nội bộ : tính trạng lệnh « %s »

en: -warning, CTRL-Y will leave sub-process(es) around.
vi: • cảnh báo, CTRL-Y sẽ để một số tiến trình con còn lại.

en: -warning, you may have to re-enable CTRL-Y handling from DCL.
vi: • cảnh báo, có lẽ bạn sẽ phải bật lại khả năng quản lý bằng CTRL-Y từ DCL.

en: Unknown builtin command '%s'
vi: Không biết lệnh builtin (có sẵn) « %s »

en: Error, empty command
vi: Lỗi, lệnh rỗng

en: Redirected input from %s
vi: Kết nhập đã được chuyển hướng từ %s

en: Redirected error to %s
vi: Lỗi đã được chuyển hướng đến %s

en: Redirected output to %s
vi: Kết xuất đã được chuyển hướng đến %s

en: Executing %s instead
vi: Đang thực hiện %s thay thế

en: Error spawning, %d
vi: Gặp lỗi khi tạo và thực hiện (spawn), %d

en: 
    # VPATH Search Paths
vi: 
    # Đường dẫn tìm kiếm VPATH

en: # No `vpath' search paths.
vi: # Không có đường dẫn tìm kiếm VPATH nào

en: 
    # %u `vpath' search paths.
vi: 
    # %u Đường dẫn tìm kiếm « vpath ».

en: 
    # No general (`VPATH' variable) search path.
vi: 
    # Không có đường dẫn tìm kiếm chung (biến « VPATH »).

en: 
    # General (`VPATH' variable) search path:
    #
vi: 
    # Đường dẫn tìm kiếm chung (biến « VPATH »).
    #
