cpplib 5.1-b20150208 - en to vi translation catalogue (211 entries)

en: conversion from %s to %s not supported by iconv
vi: iconv không hỗ trợ khả năng chuyển đổi từ %s sang %s

en: no iconv implementation, cannot convert from %s to %s
vi: iconv chưa thực hiện nên không thể chuyển đổi từ %s sang %s

en: character 0x%lx is not in the basic source character set
vi: ký tự 0x%lx không phải nằm trong bộ ký tự nguồn cơ bản

en: converting to execution character set
vi: đang chuyển đổi sang bộ ký tự thi hành

en: character 0x%lx is not unibyte in execution character set
vi: ký tự 0x%lx không có dạng byte đơn trong bộ ký tự thi hành

en: universal character names are only valid in C++ and C99
vi: tên ký tự chung là hợp lệ chỉ trong ngôn ngữ C++ và C99

en: C99's universal character names are incompatible with C90
vi: tên ký tự chung C99 là không hợp lệ với C99

en: the meaning of '\%c' is different in traditional C
vi: “\%c” có nghĩa khác trong ngôn ngữ C truyền thống

en: In _cpp_valid_ucn but not a UCN
vi: Trong “_cpp_valid_ucn” nhưng mà không phải là một UCN

en: incomplete universal character name %.*s
vi: tên ký tự chung %.*s chưa hoàn thành

en: %.*s is not a valid universal character
vi: %.*s không phải là ký tự chung hợp lệ

en: '$' in identifier or number
vi: gặp “$” trong định danh hay con số

en: universal character %.*s is not valid in an identifier
vi: ký tự toàn cầu %.*s không hợp lệ trong một định danh

en: universal character %.*s is not valid at the start of an identifier
vi: ký tự toàn cầu %.*s không hợp lệ tại đầu của một định danh

en: converting UCN to source character set
vi: đang chuyển đổi UCN sang bộ ký tự nguồn

en: converting UCN to execution character set
vi: đang chuyển đổi UCN sang bộ ký tự thi hành

en: the meaning of '\x' is different in traditional C
vi: “\x” có nghĩa khác trong ngôn ngữ C truyền thống

en: \x used with no following hex digits
vi: \x được dùng mà không có chữ số thập lục theo sau

en: hex escape sequence out of range
vi: dãy thoát thập lục ở ngoài phạm vi

en: octal escape sequence out of range
vi: dãy thoát bát phân ở ngoài phạm vi

en: the meaning of '\a' is different in traditional C
vi: “\a” có nghĩa khác trong ngôn ngữ C truyền thống

en: non-ISO-standard escape sequence, '\%c'
vi: dãy thoát khác chuẩn ISO: “\%c”

en: unknown escape sequence: '\%c'
vi: không hiểu dãy thoát: “\%c”

en: unknown escape sequence: '\%s'
vi: không hiểu dãy thoát: “\%s”

en: converting escape sequence to execution character set
vi: đang chuyển đổi dãy thoát sang bộ ký tự thi hành

en: character constant too long for its type
vi: hằng ký tự quá dài cho kiểu nó

en: multi-character character constant
vi: hằng ký tự đa ký tự

en: empty character constant
vi: hằng ký tự trống

en: failure to convert %s to %s
vi: gặp lỗi nghiêm trong khi chuyển đổi %s sang %s

en: extra tokens at end of #%s directive
vi: gặp thẻ bài thừa tại kết thúc của chỉ thị #%s

en: #%s is a GCC extension
vi: #%s là phần mở rộng kiểu GCC

en: #%s is a deprecated GCC extension
vi: #%s là một phần mở rộng GCC đã lạc hậu

en: suggest not using #elif in traditional C
vi: khuyên bạn không dùng #elif trong ngôn ngữ C truyền thống

en: traditional C ignores #%s with the # indented
vi: ngôn ngữ C truyền thống bỏ qua #%s với # được thụt lề

en: suggest hiding #%s from traditional C with an indented #
vi: khuyên bạn ẩn #%s ra ngôn ngữ C truyền thống bằng # được thụt lề

en: embedding a directive within macro arguments is not portable
vi: khả năng nhúng chỉ thị vào đối số vĩ lệnh không thể mạng theo

en: style of line directive is a GCC extension
vi: kiểu chỉ thị dòng là phần mở rộng GCC

en: invalid preprocessing directive #%s
vi: chỉ thị tiền xử lý không hợp lệ #%s

en: "defined" cannot be used as a macro name
vi: không thể dùng “defined” (đã định nghĩa) như là tên vĩ lệnh

en: "__has_include__" cannot be used as a macro name
vi: không thể dùng “__has_include__” (đã bao gồm) như là tên vĩ lệnh

en: "%s" cannot be used as a macro name as it is an operator in C++
vi: không thể dùng “%s” như là tên vĩ lệnh vì nó là toán tử trong ngôn ngữ C++

en: no macro name given in #%s directive
vi: chỉ thị #%s không chứa tên vĩ lệnh

en: macro names must be identifiers
vi: mọi tên vĩ lệnh phải là một định danh

en: undefining "%s"
vi: đang hủy định nghĩa “%s”

en: missing terminating > character
vi: thiếu ký tự “>” chấm dứt

en: #%s expects "FILENAME" or <FILENAME>
vi: #%s cần "TÊN_TẬP_TIN" hoặc <TÊN_TẬP_TIN>

en: empty filename in #%s
vi: #%s chứa tên tập tin trống

en: #include nested too deeply
vi: “#include” (bao gồm) lồng nhau quá sâu

en: #include_next in primary source file
vi: gặp “#include_next” (bao gồm kế tiếp) nằm trong tập tin nguồn chính

en: invalid flag "%s" in line directive
vi: gặp cờ không hợp lệ “%s” nằm trong chỉ thị dòng

en: unexpected end of file after #line
vi: gặp kết thúc tập tin bất thường đằng sau #line

en: "%s" after #line is not a positive integer
vi: “%s” nằm sau “#line” (dòng) không phải là số nguyên dương

en: line number out of range
vi: số dòng nằm ngoài phạm vi

en: "%s" is not a valid filename
vi: “%s” không phải là tên tập tin hợp lệ

en: "%s" after # is not a positive integer
vi: “%s” nằm sau “#” không phải là số nguyên dương

en: invalid #%s directive
vi: chỉ thị #%s không hợp lệ

en: registering pragmas in namespace "%s" with mismatched name expansion
vi: việc đăng ký các lệnh mã nguồn điều khiển trình biên dịch (pragma) trong miền tên “%s” sai mở rộng tên

en: registering pragma "%s" with name expansion and no namespace
vi: việc đăng ký lệnh mã nguồn điều khiển trình biên dịch (pragma) “%s” có mở rộng tên nhưng không có miền tên

en: registering "%s" as both a pragma and a pragma namespace
vi: đang đăng ký “%s” là cả lệnh nguồn điều khiển trình biện dịch (pragma), lẫn miền tên của lệnh nguồn điều khiển trình biên dịch.

en: #pragma %s %s is already registered
vi: “#pragma %s %s” đã được đăng ký

en: #pragma %s is already registered
vi: “#pragma %s” đã được đăng ký

en: registering pragma with NULL handler
vi: việc đăng ký lệnh mã nguồn điều khiển trình biên dịch (pragma) có bộ quản lý vô giá trị (NULL)

en: #pragma once in main file
vi: Có “#pragma” một lần trong tập tin chính

en: invalid #pragma push_macro directive
vi: gặp chỉ thị #pragma push_macro sai

en: invalid #pragma pop_macro directive
vi: gặp chỉ thị #pragma pop_macro sai

en: invalid #pragma GCC poison directive
vi: gặp chỉ thị vô hiệu hóa (poison) GCC “#pragma” không hợp lệ

en: poisoning existing macro "%s"
vi: đang vô hiệu hóa vĩ lệnh tồn tại “%s”

en: #pragma system_header ignored outside include file
vi: “#pragma system_header” (đầu trang hệ thống) bị bỏ qua ở ngoài tập tin bao gồm

en: cannot find source file %s
vi: không tìm thấy tập tin nguồn %s

en: current file is older than %s
vi: tập tin hiện thời là cũ hơn %s

en: invalid "#pragma GCC %s" directive
vi: gặp chỉ thị "#pragma GCC %s" không hợp lệ

en: _Pragma takes a parenthesized string literal
vi: “_Pragma” nhận một hằng chuỗi được đặt trong ngoặc đơn

en: #else without #if
vi: #else (nếu không) mà không có #if (nếu)

en: #else after #else
vi: #else (nếu không) nằm sau #else

en: the conditional began here
vi: bộ điều kiện đã bắt đầu ở đây

en: #elif without #if
vi: #elif (nếu không thì nếu) không có #if (nếu)

en: #elif after #else
vi: #elif (nếu không thì nếu) nằm sau #else (nếu không)

en: #endif without #if
vi: #endif (nếu không đúng) không có #if (nếu)

en: missing '(' after predicate
vi: thiếu “(” nằm sau vị ngữ

en: missing ')' to complete answer
vi: thiếu “)” để hoàn tất câu trả lời

en: predicate's answer is empty
vi: vị ngữ chứa trả lời trống

en: assertion without predicate
vi: sự khẳng định không có vị ngữ

en: predicate must be an identifier
vi: vị ngữ phải là định danh

en: "%s" re-asserted
vi: “%s” được khẳng định lại

en: unterminated #%s
vi: #%s chưa chấm dứt

en: unterminated comment
vi: gặp chú thích chưa được chấm dứt

en: stdout
vi: thiết bị xuất chuẩn

en: fixed-point constants are a GCC extension
vi: hằng số thực dấu chấm tĩnh là phần mở rộng GCC

en: invalid prefix "0b" for floating constant
vi: gặp tiền tố không hợp lệ “0b” cho hằng dấu chấm động

en: use of C++11 hexadecimal floating constant
vi: dùng hằng dấu chấm động thập lục C++11

en: use of C99 hexadecimal floating constant
vi: dùng hằng dấu chấm động thập lục C99

en: invalid suffix "%.*s" on floating constant
vi: gặp hậu tố không hợp lệ “%.*s” nằm trên hằng dấu chấm động

en: traditional C rejects the "%.*s" suffix
vi: ngôn ngữ C truyền thống từ chối hậu tố “%.*s”

en: suffix for double constant is a GCC extension
vi: hậu tố cho hằng số đôi là một phần mở rộng GCC

en: invalid suffix "%.*s" with hexadecimal floating constant
vi: gặp hậu tố không hợp lệ “%.*s”  có hằng dấu chấm động thập lục

en: decimal float constants are a GCC extension
vi: hằng dấu chấm động thập lục là phần mở rộng GCC

en: invalid suffix "%.*s" on integer constant
vi: gặp hậu tố không hợp lệ “%.*s” nằm trên hằng số nguyên

en: use of C++11 long long integer constant
vi: dùng hằng số nguyên dài dài C++11

en: use of C99 long long integer constant
vi: dùng hằng số nguyên dài dài C99

en: imaginary constants are a GCC extension
vi: hằng ảo là phần mở rộng GCC

en: binary constants are a C++14 feature or GCC extension
vi: hằng nhị phân là đặc tính C++14 hoặc phần mở rộng GCC

en: binary constants are a GCC extension
vi: hằng nhị phân là phần mở rộng GCC

en: integer constant is too large for its type
vi: hằng số nguyên quá lớn cho kiểu nó

en: integer constant is so large that it is unsigned
vi: hằng số nguyên quá lớn thì không có dấu

en: missing ')' after "defined"
vi: thiếu “)” nằm sau “defined” (đã định nghĩa)

en: operator "defined" requires an identifier
vi: toán tử “defined” (đã định nghĩa) cần đến định danh

en: ("%s" is an alternative token for "%s" in C++)
vi: (“%s” là một thẻ bài thay thế cho “%s” trong ngôn ngữ C++)

en: this use of "defined" may not be portable
vi: khả năng dùng “defined” (đã định nghĩa) có lẽ không khả chuyển

en: user-defined literal in preprocessor expression
vi: kiểu do người dùng định nghĩa trong biểu thức tiền xử lý

en: floating constant in preprocessor expression
vi: gặp hằng dấu chấm động nằm trong biểu thức tiền xử lý

en: imaginary number in preprocessor expression
vi: gặp số ảo nằm trong biểu thức tiền xử lý

en: "%s" is not defined
vi: chưa định nghĩa “%s”

en: assertions are a GCC extension
vi: khẳng định là một phần mở rộng GCC

en: assertions are a deprecated extension
vi: khẳng định là một phần mở rộng GCC bị phản đối

en: unbalanced stack in %s
vi: có stack không cân bằng trong %s

en: impossible operator '%u'
vi: toán từ không thể “%u”

en: missing ')' in expression
vi: thiếu “)” trong biểu thức

en: '?' without following ':'
vi: Dấu hỏi “?” mà không có dấu hai chấm “:” đi sau

en: integer overflow in preprocessor expression
vi: tràn số nguyên trong biểu thức tiền xử lý

en: missing '(' in expression
vi: thiếu “(” trong biểu thức

en: the left operand of "%s" changes sign when promoted
vi: toán hạng bên trái của “%s” thay đổi dấu (dương/âm) khi được tăng cấp

en: the right operand of "%s" changes sign when promoted
vi: toán hạng bên phải của “%s” thay đổi dấu (dương/âm) khi đươc tăng cấp

en: traditional C rejects the unary plus operator
vi: ngôn ngữ C truyền thống từ chối toán tử cộng chỉ có một toán hạng

en: comma operator in operand of #if
vi: toán tử dấu phẩy nằm trong toán hạng của #if (nếu)

en: division by zero in #if
vi: chia cho số không trong #if (nếu)

en: operator "__has_include__" requires a header string
vi: toán tử “__has_include__” (đã bao gồm) cần một chuỗi đầu

en: missing ')' after "__has_include__"
vi: thiếu “)” nằm sau “__has_include__” (đã bao gồm)

en: NULL directory in find_file
vi: thư mục RỖNG trong “find_file” (tìm tập tin)

en: one or more PCH files were found, but they were invalid
vi: tìm thấy một hay nhiều tập tin PCH, nhưng chúng không hợp lệ

en: use -Winvalid-pch for more information
vi: dùng “-Winvalid-pch” để tìm thấy thêm thông tin cần thiết

en: %s is a block device
vi: %s là một thiết bị khối

en: %s is too large
vi: %s quá lớn

en: %s is shorter than expected
vi: %s ngắn hơn mong đợi

en: no include path in which to search for %s
vi: không có đường dẫn bao gồm trong đó có thể tìm kiếm %s

en: Multiple include guards may be useful for:
vi: Nhiều bộ bảo vệ bao gồm có lẽ hữu ích cho :

en: cppchar_t must be an unsigned type
vi: “cppchar_t” phải là kiểu không dấu

en: preprocessor arithmetic has maximum precision of %lu bits; target requires %lu bits
vi: toán thuật của trình tiền xử lý có độ chính xác tối đa là %lu bit còn đích cần đến %lu bit

en: CPP arithmetic must be at least as precise as a target int
vi: toán thuật CPP phải là ít nhất cùng chính xác với “int” đích

en: target char is less than 8 bits wide
vi: “char” đích có độ rộng ít hơn 8 bit

en: target wchar_t is narrower than target char
vi: “wchar_t” đích có độ rộng ít hơn “char” đích

en: target int is narrower than target char
vi: “int” đích có độ rộng ít hơn “char” đích

en: CPP half-integer narrower than CPP character
vi: nửa-số-nguyên CPP có độ rộng ít hơn ký tự CPP

en: CPP on this host cannot handle wide character constants over %lu bits, but the target requires %lu bits
vi: Trên máy này, CPP không thể xử lý hằng ký tự rộng hơn %lu bit, còn đích lại yêu cầu %lu bit

en: backslash and newline separated by space
vi: dấu gạch ngược và ký tự dòng mới phân cách nhau bởi dấu cách

en: backslash-newline at end of file
vi: gặp dấu gạch ngược tại kết thúc của tập tin

en: trigraph ??%c converted to %c
vi: bộ ba “??%c” đã được chuyển đổi thành “%c”

en: trigraph ??%c ignored, use -trigraphs to enable
vi: bộ ba “??%c” bị bỏ qua nên hãy sử dụng tùy chọn “-trigraphs” (bộ ba) để hiệu lực nó

en: "/*" within comment
vi: gặp “/*” nằm trong chú thích

en: %s in preprocessing directive
vi: gặp %s nằm trong chỉ thị tiền xử lý

en: null character(s) ignored
vi: (mọi) ký tự null bị bỏ qua

en: `%.*s' is not in NFKC
vi: “%.*s” không phải nằm trong NFKC

en: `%.*s' is not in NFC
vi: “%.*s” không nằm trong NFC

en: attempt to use poisoned "%s"
vi: đã cố gắng dùng “%s” bị vô hiệu hóa

en: __VA_ARGS__ can only appear in the expansion of a C++11 variadic macro
vi: “__VA_ARGS__” chỉ có thể xuất hiện trong sự mở rộng của vĩ lệnh biến thiên C++11

en: __VA_ARGS__ can only appear in the expansion of a C99 variadic macro
vi: “__VA_ARGS__” chỉ có thể xuất hiện trong sự mở rộng của vĩ lệnh biến thiên C99

en: identifier "%s" is a special operator name in C++
vi: định danh “%s” là một tên toán tử đặc biệt trong C++

en: raw string delimiter longer than 16 characters
vi: gặp dấu giới hạn chuỗi thô dài hơn 16 ký tự

en: invalid new-line in raw string delimiter
vi: ký tự dòng-mới không hợp lệ trong dấu giới hạn chuỗi thô

en: invalid character '%c' in raw string delimiter
vi: gặp ký tự sai “%c” trong dấu giới hạn chuỗi thô

en: unterminated raw string
vi: chuỗi thô chưa được chấm dứt

en: invalid suffix on literal; C++11 requires a space between literal and string macro
vi: hậu tố ở chuỗi văn bản không hợp lệ; C++11 yêu cầu cần có khoảng trắng giữ chuỗi văn bản và chuỗi vĩ lệnh

en: null character(s) preserved in literal
vi: (các) ký tự rỗng được giữ lại trong chuỗi văn học

en: missing terminating %c character
vi: thiếu ký tự “%c” chấm dứt

en: C++ style comments are not allowed in ISO C90
vi: không cho phép chú thích kiểu C++ nằm trong ISO C90

en: (this will be reported only once per input file)
vi: (điều này sẽ được thông báo chỉ một lần cho mỗi tập tin đầu vào)

en: C++ style comments are incompatible with C90
vi: không cho phép chú thích kiểu C++ nằm trong C90

en: multi-line comment
vi: gặp chú thích đa dòng

en: unspellable token %s
vi: gặp thẻ bài không thể chính tả %s

en: macro "%s" is not used
vi: vĩ lệnh “%s” không được dùng

en: invalid built-in macro "%s"
vi: vĩ lệnh dựng-sẵn không hợp lệ “%s”

en: macro "%s" might prevent reproducible builds
vi: vĩ lệnh "%s" có thể ngăn cản việc dịch tái sinh

en: could not determine file timestamp
vi: không thể quyết định nhãn giờ của tập tin

en: could not determine date and time
vi: không thể quyết định ngày và giờ

en: __COUNTER__ expanded inside directive with -fdirectives-only
vi: __COUNTER__ đã mở rộng bên trong chỉ thị với “-fdirectives-only”

en: invalid string literal, ignoring final '\'
vi: chuỗi văn học không hợp lệ nên bỏ qua “\” cuối cùng

en: pasting "%s" and "%s" does not give a valid preprocessing token
vi: việc dán “%s” và “%s” không đưa ra thẻ bài tiền xử lý hợp lệ

en: ISO C++11 requires at least one argument for the "..." in a variadic macro
vi: ISO C++11 cần ít nhất một đối số cho "..." còn lại trong vĩ lệnh biến thiên

en: ISO C99 requires at least one argument for the "..." in a variadic macro
vi: ISO C99 cần ít nhất một đối số cho "..." còn lại trong vĩ lệnh biến thiên

en: macro "%s" requires %u arguments, but only %u given
vi: vĩ lệnh “%s” cần đến %u đối số, nhưng chỉ đưa ra %u thôi

en: macro "%s" passed %u arguments, but takes just %u
vi: vĩ lệnh “%s” đã gửi %u đối số, nhưng nhận chỉ %u thôi

en: unterminated argument list invoking macro "%s"
vi: danh sách đối số không được chấm dứt có gọi vĩ lệnh “%s”

en: function-like macro "%s" must be used with arguments in traditional C
vi: vĩ lệnh giống hàm số “%s” phải được dùng với đối số trong ngôn ngữ C truyền thống

en: invoking macro %s argument %d: empty macro arguments are undefined in ISO C++98
vi: đang gọi vĩ lệnh %s đối số %d: đối số vĩ lệnh trống rỗng là không hợp lệ trong ISO C++98

en: invoking macro %s argument %d: empty macro arguments are undefined in ISO C90
vi: đang gọi vĩ lệnh %s đối số %d: đối số vĩ lệnh trống rỗng là không hợp lệ trong  ISO C90

en: duplicate macro parameter "%s"
vi: tham số vĩ lệnh trùng lặp “%s”

en: "%s" may not appear in macro parameter list
vi: không cho phép “%s” xuất hiện trong danh sách tham số vĩ lệnh

en: macro parameters must be comma-separated
vi: các tham số bộ đối số phải được ngăn cách bởi dấu phẩy

en: parameter name missing
vi: thiếu tên tham số

en: anonymous variadic macros were introduced in C++11
vi: vĩ lệnh biến thiên vô danh đã được giới thiệu trong C++11

en: anonymous variadic macros were introduced in C99
vi: vĩ lệnh biến thiên vô danh đã được giới thiệu trong C99

en: ISO C++ does not permit named variadic macros
vi: ISO C++ không cho phép vĩ lệnh biến thiên có tên

en: ISO C does not permit named variadic macros
vi: ISO C không cho phép vĩ lệnh biến thiên có tên

en: missing ')' in macro parameter list
vi: thiếu “)” trong danh sách tham số bộ đối số

en: '##' cannot appear at either end of a macro expansion
vi: không cho phép “##” nằm hoặc trước hoặc sau sự mở rộng vĩ lệnh

en: ISO C++11 requires whitespace after the macro name
vi: ISO C++11 cần đến khoảng trắng nằm sau tên vĩ lệnh

en: ISO C99 requires whitespace after the macro name
vi: ISO C99 cần đến khoảng trắng nằm sau tên vĩ lệnh

en: missing whitespace after the macro name
vi: thiếu khoảng trắng nằm sau tên vĩ lệnh

en: '#' is not followed by a macro parameter
vi: “#” không cho phép đi theo sau một tham số vĩ lệnh

en: "%s" redefined
vi: “%s” bị định nghĩa lại

en: this is the location of the previous definition
vi: đây là vị trí của lời định nghĩa trước

en: macro argument "%s" would be stringified in traditional C
vi: đối số vĩ lệnh “%s” nên được chuyển đổi thành chuỗi trong ngôn ngữ C truyền thống

en: invalid hash type %d in cpp_macro_definition
vi: gặp kiểu băm không hợp lệ %d trong “cpp_macro_definition” (lời định nghĩa vĩ lệnh)

en: while writing precompiled header
vi: trong khi ghi đầu trang biên dịch sẵn

en: %s: not used because `%.*s' is poisoned
vi: %s: không được dùng vì “%.*s” không còn tin cậy lại (bị dữ liệu sai thay thế)

en: %s: not used because `%.*s' not defined
vi: %s: không được dùng vì chưa định nghĩa “%.*s”

en: %s: not used because `%.*s' defined as `%s' not `%.*s'
vi: %s: không được dùng vì “%.*s” đã được định nghĩa là “%s” không phải “%.*s”

en: %s: not used because `%s' is defined
vi: %s: không được dùng vì “%s” đã được định nghĩa

en: %s: not used because `__COUNTER__' is invalid
vi: %s: không được dùng vì “__COUNTER__” không hợp lệ

en: while reading precompiled header
vi: trong khi đọc đầu trang biên dịch sẵn

en: detected recursion whilst expanding macro "%s"
vi: đã phát hiện sự đệ qui trong khi mở rộng vĩ lệnh “%s”

en: syntax error in macro parameter list
vi: gặp lỗi cú pháp trong danh sách tham số vĩ lệnh
